×
×

Sang đến 2025, chứng minh nhân dân bị “xóa sổ”, người dân làm ngay 1 việc kẻo mất tiền oan

Chứng minh nhân dân sẽ chính thức bị “khai tử” từ năm 2025, người dân cần nắm rõ thêm các quy định để không bị thiệt.

Chính thức “khai tử” Chứng minh nhân dân từ ngày 1/1/2025

Khoản 2 Điều 46 Luật Căn cước 2023 quy định Chứng minh nhân dân còn hạn sử dụng đến sau ngày 31/12/2024 thì có giá trị sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ chứng minh nhân dân, căn cước công dân được giữ nguyên giá trị sử dụng; cơ quan nhà nước không được yêu cầu công dân thay đổi, điều chỉnh thông tin về chứng minh nhân dân, căn cước công dân trong giấy tờ đã cấp.


Như vậy, với quy định này tất cả Chứng minh nhân dân còn hạn sử dụng sẽ chỉ sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Như vậy, với quy định này tất cả Chứng minh nhân dân còn hạn sử dụng sẽ chỉ sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Kể từ ngày 1/1/2025, công dân chỉ còn được sử dụng Căn cước công dân mã vạch, Căn cước công dân gắn chip (còn hạn sử dụng) và thẻ Căn cước.

Lưu ý: Chứng minh nhân dân hết hạn sử dụng từ ngày 15/1/2024 đến trước ngày 30/6/2024 thì tiếp tục có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/6/2024.

 

Thời hạn cấp mới thẻ Căn cước là khi nào?

Căn cứ khoản 1 và khoản 9 Điều 3 Luật Căn cước (có hiệu lực từ ngày 01/7/2024) định nghĩa thẻ Căn cước của công dân như sau:

– Căn cước là thông tin cơ bản về nhân thân, lai lịch, đặc điểm nhân dạng và sinh trắc học của một người.

– Thẻ Căn cước là giấy tờ tùy thân chứa đựng thông tin về căn cước của công dân Việt Nam, do cơ quan quản lý căn cước cấp theo quy định của Luật này.


Do đó, thời gian cấp mới thẻ Căn cước cho công sẽ được bắt đầu từ ngày 01/7/2024. Theo thông tin thẻ Căn cước tích hợp nhiều thông tin mới phù hợp hơn với thông lệ quốc tế và đây có thể là giấy tờ tùy thân cuối cùng công dân thay đổi trong thời kỳ chuyển đổi số.
Người dân cần làm lại giấy tờ theo quy định để đảm bảo quyền lợi của mình

 

Người dân cần làm lại giấy tờ theo quy định để đảm bảo quyền lợi của mình

Người chỉ có Giấy CMND mà không làm thẻ Căn cước thì có bị phạt không?

Cụ thể tại điểm b khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định công dân không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Ngoài ra, buộc nộp lại Giấy CMND, CMND, thẻ CCCD đã hết hạn hoặc không còn được sử dụng.

Như vậy, với những công dân không nộp lại Giấy CMND khi đổi sang thẻ Căn cước thì có thể bị xử phạt đến 500.000 đồng. Tuy nhiên, sau khi Luật Căn cước có hiệu lực thì sẽ có Nghị định mới hướng dẫn cụ thể.



Related Posts

Our Privacy policy

https://kenh10.net - © 2024 Tin Tức